Có được miễng giấy phép khi xây dựng ở nông thôn?

Thứ năm - 17/11/2016 23:32
Hỏi: Xin hỏi công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực đã có quy hoạch nông thôn mới được phê duyệt thì có phải xin phép xây dựng không? Quy hoạch nông thôn mới có bao gồm cả quy hoạch chi tiết xây dựng và quy hoạch phát triển đô thị không?

Ông Nguyễn Tấn An (Tây Ninh) 

Trả lời:

Công trình xây dựng ở nông thôn sẽ được miễn giấy phép xây dựng nếu thuộc đối tượng quy định tại Điểm k, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng.

Cụ thể, những công trình được miễn giấy phép xây dựng là: nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, ngoại trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu di tích lịch sử - văn hóa, khu bảo tồn; công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; 

Nếu khu vực nông thôn có quy hoạch nông thôn mới đáp ứng các nội dung và yêu cầu về quy hoạch phát triển đô thị theo quy định của Luật Quy hoạch đô thị, Nghị định số 11 ngày 14/1/2013 của Chính phủ và nội dung quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được quy định tại Điều 31 Luật Xây dựng thì phải đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định khi xây dựng các công trình trong khu vực này.

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây